wawashkaiwashkaji zangu natumaini mpopoa na, mpopo. na washkaji endam leo niko na rafiki wangu wa kitambo sana anajita. captain anajitaaaaila jina lake halisi ni john bro inakuaje safi vipi vii b viizak hivyo everything is good vipi emando hivohuku waleewa nzuri kulikuwa una baridi pindi kama wiki mbili ilizopita hivi baridi ilikuwa ikamatiki kabisa sio arusha sio kilimanjaro hadi daresslam tunasikia baridi tuna blanketi sema hivi kidogo imeachachia kuna fulani kjoto flani sio So guys, today's episode is how to get different piloting licenses and all the licenses in general. Now, John Harper, I hold one of those licenses and bonus CPL, but before the session is over, well, I'll the highest license someone can hold, NATO ATPL. So I want us, I want us to start with ATPL, John. Come out of mind. I'm going you ATPL and all that. The ATPL is the airline transport license, the highest stage of pilot license. kuna kuga na leseni tofauti tofauti kuna cpl na kuna atpl ndo kiwango cha juu kwa namna nyingine ningeweza kusema kwamba atpl is the crown jewel of all kwambalistheoeaonatum yeah? maneno fulani fulanion sana the the crown was theaahaalimwanangoyeeh wa thei ik actually weuafi at the asikia kwanza kabisa ambao kwa na flai kusema kweli sikupenda nilikuwa moga nilitapika Just experience lakini kwa vile pia siku ya kwanza niliokua na fly mwalimu wangu alikuwa anapenda le mambo exciting sana yani afanye activities fulani kwenye ndege exercise fulani hivi zile kwa watu wengine fascinated wanakua na mshangao yani. lakini kwangu mimi haikwa kwa activities ho ikaishkutapika na sikupenda hali ya urubani na kupaa hivyo juu <coughs> ase pole sana ndugu yangu hivi kati ya landing na take off hipi ni ngumu na ipi ni rahisi um, take off ni rahisi sababu take off inabidi tuweke power tuwekepw subirias flani ifike kwenye nywwe um, landing inabidi sasa pia ucheze na power, na pw naaolani ili uweze down kuna katikani ile ile down ile sengine nakuaga ngumu kwa watengine kwa sababu lazima ucheze na power, na pw controls vizuri eh umesema your first flying ulikuwa na instructor right? mm-hmm. eh, baada ya muda gani kama kufly mwenyewe as kwenye training yangu kulikuwa kuna masaa kama kumi kabla kumi kumi na tano ka ijanza kabla sijapata o ambayo tulifundishwa the standards of basic standards of basic flying ambayo inavitu vitu kama straight and level climbing descending vitu kama hivyo baada ya masaa kumi kufundishwa hizo basic Uh, basic practices unakuja ni kwamba unafanya and una kwa tano, una take off unazunguka airport utafanya kama tano unazunuka utafanyaka kama mara kadhaa then baada hapo wako atakuangalia kama kama unaweza kwa na mwenyewe atakufanyia ambao kabla kmaunaweakanamwenyewe atakufaniakmaambao klaufaa ukafanya vizuri kama off na vizurina vizuri atakupeleka kwa check instructor. check instructor instructor atakufanyia kwaatakufanyia ambapo atakuwa agusi chochote anataka kuone kwanzia mwanzo mpaka mwisho ukichukua ndege unafanya pro gani ukiwasha ukia off na ukin ukifaulu hivyo sasa ndounapelekwa kwenye solo flight, flight ambayo inakuga ni moja unafanya kama una take off na unana mwenyewe Oh, is, is throughout the course ndo hizo kwamba labda ndege ikapata which flaniich kwako you, you found it very interesting na ilikuwa ngumu kufanya man kuna ambazo ni rahisi na ambazo ni ngumu ila ugumu unatokana na fear kwa hiyo unaweza kuta ni rahisi kufanya ina fear kubwa kwa sababu unafanya tu turns lakini kitu kama spin ambao sijui kama umewe kuona kwa ni kwamba isi ya kufanya unakata pw kwenye ndege unanyanyua ndege kama ipaya lakini umekata paa, lakini lazima katika altitude hivi ile ndege kuanguka unakanyaga rada upande mmoja ili iweze kuzunguka kama ina spin uweze kuzuuka mana ni muhimu kufanya hiyo kwa sababu saa sangine ndege zinaweza zinawezakaingia kwenye spin kwao ni vizuri kwamba kuingia mwenyewe na nakuweze kutoka ili ujue ile situation iliuueou Hmm, Okay. Ilabrapa manango. Hmm sana, but hopefully in the future I'll we'll find a day and make a video and show all the words that you were saying and explain them in deep, you know? Okay, let me ask you this now, yeah? What route do you suggest for someone in a taka quarubani Akimaliza chukwe? Aki from Fourth grade, I ended to flight school. or oh, I end the A levels, then after the A levels and the flight school. Uh, urubani nahitaji inahitaji at least secondary education ukiwa na ni vizuri pia usokua nao so si kwamba utashindwa kusomea lakini kama una mipango ya kusomea kitu kingine labda ukimalizi kama muhimu lakini kama una mipango maliza four, urubani unaokoa muda na pesa uh, the want you to put it on the record also kwamba nikishapata leseni atpl do i need any other training or licens yingine <inaudible> yotelinifly different types of planes kwa sabu obviously ndege hii sosasana ndege hii katika ndege kuna kitu kinaitwa class and typerating class orise niseme ni allowance to fly a certain group of aircraft kama kamaleseni yangu imeandikwa pale single engine land inamaanisha naweza fly single and multi engine plan lakini rland kasabu kuna zasi pia leseni yangu ni pstone engine type sasa ni specialized training ambao unafanya beyond the scope of your alicense ili uweze kufly a certain type of aircraft mfano hizi kuna kuaga na criteriam ambao zimekuwa setu by the civil aviation authority ya uh, nchi hiyo au kama civil aviation authority ya nchi hiyo pia watu wanaenda na icao standards standard ziani ikao ni international civil aviation organization kwa hiyo hizo criterions ambazo zimewekwa ni kwamba typerating inahitajika kwenye all tubojet regardless of weight criterium nyingine ni kwamba na natubojet ambao inaeced 12500 pounds utahitaji typerating In simple terms, what would you say interpreting? Uh, interpreting is specialized training beyond the scope of initial license. For example, on a CPL, then you want to fly precision. And One is ATR 72. with the interpreting? were qualified to fly that plane? Are you looking forward to interpreting the, the, in the Soon, I'll... As in, in the future, in the future. In the future, maybe. I, see. Mm. Uh, I, I like. You need to update your license kama leseni huwa zinaendaga sambaba kinaitwa valid ukiwa yako ni valid, ni valid. kama unatu kawaida lakini kama ufla ndo inabidi uhakikisha unaflai ili leseni yako pia iwe valid Kichana na nai ila kama umeajiriwa katika kampuni kampuni unafanya kazi lazima kila baada ya muda fulani huu unafanya kuna kitu kinaitwa ppc ni kama pilot cha kitu kama hicho yani unaangaliae ya rubani ni kama organization ina wacheki warubani wake kwamba wana bado baado ujuzi upo wajapungua ni watu wajasahau vitu kama hivyo okay hapa um, hivyo umetuambia that usipofly you'll need to update your usipoflay for how long to we'll superfly you'll have to make the update it all depends with which license you hold. copy <stutters> pl into 40 because pl into 40 okay all the 80 pl into 40 which clear the infanola by cpl and i to update yearly i can't ipa connect i write in i am buying instrument flight rules i'm buying a video fat 666 come back in six months if you have six <laughs> second landing <laughs> you <laughs> are if i you're valid IFR IFR if i don't need to know <laughs> ni instrument f nin yani kuna kega na instrument na kuna unapaa lakini unakuwa unategemea kwenye kwenye ndege kuangalia kuangalia nje sibiwe, tumepita apa, sibiwe, nini, na hivyo. Unasema, nje, nje tumepita hapa hapa hapa hapa unaangalia unaangalia na ramani ramani hivyo unategemea nasema ni ni wapi labda tanga chini kule ni tanga ndo hivo niunategemeanaunakuwa naokambajuu sanakupata utafanya mtiani wa kuandika ambao ukishakuwa nal unaweza ukafanya wa kuandika lakini pia ili laseni yako valid yunabidi unamasa 50 ambapo kabla 0 hat kama fanya mtiani umepas tunaita na hizo 500, lazima uzipate kuna mda mbao umewekwa baada ya kufanya ule mtiani eh, wa kuandika na kupas na kufikisha aa dina tiani mn anyingi atuendelei kufanya atpl unakuwa mtu anafanya cpl ili akishapata kazi naanakuwa na, na, na garanti ya kupata masaa fulani kwa kipindi hicho au anasubiri kabisa apate masaa hayo fanye kuna kunaeseni tofauti tofauti meambia kunakunauil tumongelea PPL, ni private pilot license. So na around 45 hours to get the license. ambapo private pilot license. So na fly for fun. Ivo la kini. I was kwa jirioa ulipo pesa. La the CPL. Na zokafirioa. Na yu requirementi at least ten thousand hours PAC, Una class one medical. Una vitwengi ne pi hours of instrument na pamoja na hours of dual flight instruction. Dual flight instruction with flight instructor. Uh, kwa uh, zinakuwa divided into dual flights, na solo yeah. All right you also say that ppl ppl ppl i i only fly fly for recreational activities so za kulipo right? it mean I can yake ukiona unaweza turbo jet lakini utakuwa unahitaji tu na ppl yako hamna shida kwa kwamfano kuna mwigizaji marekani ana ppl na anafly ndige kubwa kabisa acha basi tunazita izo na how many hours do you need for cpl cpl at least imesema masa yote nakwambia na in reference na transport canada regulations kwao vyote narifaa kwa mtu ambayo atakaefanyia canada lakini pia canada wanafata ikao kwao ni pia sehemu yote ambao wanafata standards itakuwa na requirement zile zile hapo umeongelea mambo ya medico a nisupose to have good medico mediko yangu inaenda sawasawa na nini inaenda sawasawa na license yangu ume inaambia tpe o medio k umechanganyas amli medio hu imekuwa divided na transport canada into th class oe class to na klass th class o ambao unahitaji h nahitaji na pia medical watafanya sio ile ya kuogopa mtu anaogopa eh, sitapata medical hivi amna wanaangalia vitu kama kusikia kuona vitu general lakini pia wanachukua damu pia wanaangalia nategemea pia na kufanyia zile test za ishara lakini mara nyingi ihwa sio tatizo class klas na class clas ni medio pia lakini sema sasa wamelegeza masharti yani. na mara nyingi la a na zimebesana kwenyena pia za kufanya medio pia zimepunguzwa unajua so ukiona na cpl class medical, medical every year lakini ukiwa na hizo nakga inginehuko umesema umesemapo wanaangalia mambo ya kuona wansho, kama navaa miwani bana haiwezekani hao inakuaji no hata okay ukiwa navaa miwani unarushia pia kwa rubani si tatizo kuna test ambao wanafanyaga kwamba wanaandika maneno in different sizes yani kama yale maneno kama abc lakini awekuwekaawezikuarn kwenyea wanachanganyachanganya f nakwambia usimame umbali wa semu fulani wanapima macho wako unaweza kaona gani kwo kama ukiwa naona vizuri kabisa nakga kma hyo lakini pia ukiona mwani unarusa kuendesha ndege kwasababu pia nimesoma na wanafunzi ambao navaamwani namdaokosafi u arus ndege vir kusomea and getting the inachukua miaka mingapi training depends on the pace of your, trai uh, of your um, training ya uh, na pamoja na exams kwahiyo kama mtu ukioko unafli yani unaflayni aufelifeli hivi ukifanya mtiane aufeli unaweza ukamaliza mapema na pia sengine vyo vinakoga vinaofaga kwamba kuna mbao a miezi tisa mpaka ambili, and intensive kumina yani kila kitu kimekuwa kama compressed mdo compressed umekuwa ya kimekua ungefanya mwezi unafaa kama wiki mbili unakuwa busy busy yani all day lakini kuna kawaida average ni years years kufanya paka kila kitu malizi, ni two years. lakini pia training na pia training inakuwa kama ki nzuri uriaisha unaweza ukafanya yako yako ayakona ukamaliza mapema kwao kama umeenda katika shule ambao ipo katika mahala ambayo yaliwa ni nzuri kama kuna unaa kipindi cha jua jua kwa wingi unaweza unaeza kulinganisha ukinda sehemu ambapo una mvua kila siu um, kuskiaga stori kwamba kila chuo kina offer of hours, hours, kwa wanafunzi ni ukeli kweli kila chuu kina pakeji yake kwahiyo unaweza ukaenda shugle nyingine unamaliza na masaa mia mbili shugle yingine unamalza namasamia mbili hamsini lakini yote inalinganisha yani yote inategemea pia na beio ukienda shugle unamaliza na masa mia mbilihamsini gari kuliko miambili turudi kwenye mambo ya license kidogo i need an ATPL to fly the or the kidogodaaofhh You don't need a TPL, you only need CPL to fly commercial. Like, they minimize CPL. in the Gendogo, they don't ask for a TPL. A TPL, they mostly ask for big planes. Uh huh, cool. Well, I mean, if i a CPL, but I can still fly the big planes, right? Yep. I said, like, why why should I find a TPL? Well, a CPL, I can do the same thing, and when a TPL, and I find. enye kufly kuna na first naffie na kunakuga na captain kwao kama unataka uprogress kari yako ujue kwaapt skumoja kwa yani ni muhimu kuwa yaani ni lazima utakuwa naatl aikuepeki na waangalii masaati kwa mfano na masaa mengi sima ndo nacl hata nin sijajua lakini masaa pia ni nir ambao anaangalia tpl lazima wana. tpl ni kama iaseme ni hapo meongelia mambo ya officer na captain What's the work ambayo first officer anafanya na captain anafanya au ni ni kwamba tu na, the final decision ndio hivyo tofauti ni final decis- decision kwa sababu kikawaida na captain wanafanya kazi ni simila amno tofauti lakini captain ndnda na sole responsibility kubwa yani ya hiyo flight ko kama akitokea kitu utatizo emergency watoshauriana lakini nakwega nipt na ni captain na pia fl aalishi kwamba ni taunefkuna kwega na vitu viwili tofauti na pilot monitoring ana deoi anaeo hizi kwenye lnakega kwamba a yndo anakuwa ya set hivi nd hivyo lakini pilot kazi yake nina pia n lia kwamba vitu set vyose vikosawani hivyo ani pilot flying anaweza kawa captain anaweza kawa fat office All right not bad not bad ivi nikiwa na piloting license what other job can i do apart from just being a alo mm, kama una cpl angalau cpl unaweza unaweza ukafungwa shule na wakamenaje shule kwa sheria za canada unaweza ukafanya hivyoabout being an aninstructor kan in be an instructor and kanai be only ppl lazima una cpl kabla training ya kuwa flight instructor na kuna kuwa kuna minimum hour requirement instructor instructo kunakuwaga na minimum hours lakini instructor inakwaga amnaga solo hours ni du hours okay i know that youare pursuing another course right now like can you tell us what made you change your mind and umeacha kuwa pilot and you went to take another course siwezi kusema kwamba limebadilisha mawazo ila kipindi nilichoanza na nikamaliza trei yangu ya ikwa e, rubani nimemaliza ikiwa na, na umri ambao unaruhusu pia kusomea kitu kingine kwa hiyo nikaamua pia nisomea kitu kingine kwakuwa bado umri unaruhusu na, na kwamba opportunity ya kufanya ya kusomea kitu kingine ninayo so kwamba nilikuwa sina k niliona ni vyema kuendelea kusoma oh, okay i thought that imebadilisha mawazo kumbe kusoma indeleakusom Okay, and to pay your best experience that you got while you are going through the piloting course? Best experience uh, as a PIC navigation combo story I mean you know we to story na yeah that's the best experience about flying ushaurigani unampa mtu ambaye sa hivi ana plan for the future asomee upilot katika mm, kusomea upilot ni vyema kwamba mtu aweze kuchagua ni wapi ambapo panaendana na haliwa nzuri kabla is good na kwamba ukienda progress smoothly na at a good ati ko ni vyema mtu ana flani na Nipia, PM2, e pia ni vyema pia mtu ajue pia kwa sababu pilot sababuoi inakuaga sio kama kamad yani unakuaga na mda mwingi pia free kama frkama mefo ambao ni years pia unaweza ukajipanga ukafanya mambo mengine baada unakuwa kuna flexibility flani hivi vizuri muda mwingine ushauri na kufanyia ad ami ipendetu kusema nashukuru oie imejifuna mengiwa