Lovely audience, you welcome to the Dr. Beth podcast, an Afrocentric economic, social, cultural, and empowerment podcast just for you. And I'm your soul sister, Dr. Beth, a woman. On the mission for Great Africa, a multi-dimensional being, having human experience, here to thrive, not to survive, wonderfully and fearfully created, the original and not the duplicate, do not walk alone, love guide me, not fear. I'm here to raise the frequency and the vibration and to bring you my lovely audience, good energy, and in all that you do, let love guide you, not fear, because fear is the greatest vampire of energy. salutations to all my loyal bienvenue au podcast du dr bev. je t'aime, ma chérie. je t'aime, mon chérie. my lovely audience, today's episode is brought to us by kind courtesy. Of Jumia Global, Jumia, the number one e-commerce platform operating in Great Africa. Strategic Afrocentric marketing Team and Afrocentric Business Consortium. Sustainable Organic Agricultural Project. Great Africa Women Empowerment Project. Empowering Great African women through capacity building and advocacy. Concepts, products, promotion, equipment limited. Black Bastards Agribusiness and the Dr. Beth's World of Fragrance. These are the proud sponsors of today's episode. On today's episode, we're going to be talking about or listening to something very crucial that centers on the power of character in leadership. And today's episode is going to be delivered in Kiswahili. My lovely audience, stay, stick, and stay. I must say, and enjoy every bit of it. Especially those of you who understand and speak Kiswahili, because I must remind you that in Great Africa, Kiswahili, is widely spoken in Great Africa. So instead of learning some neo-colonialist language, I think you first have to learn Kiswahili. And added to whatever you know language you have, and that helps you to better communicate with each other as great Africans, my lovely audience, stick and stay, and I'll be right back. Sana, kwanza nianza, kuapungeza wanda lizi wakikao hiki. Kisha niuapungeza nyinyi mliyohuduria. zugumze na tuangazie kwa kina vitu ambavyo ni muhimu katika maisha ya vijani katika kikao hiki mtapata fursa ya kuasikiza watu ambao wamebobea katika tasnia mbalimbali mbali. jukumu langu ni kujenga mazingira muwafaka ili mwenzetu akizungumza nanyi awe tayari amepata fikra zenu zimerutubishwa na kurutubishwa huko ni kuangazia jambo muhimu kuhusu uwezo wa vijana katika kutekeleza majukumu yawe ni majukumu ya kisiasa yawe ni majukumu ya kiuchumi yawe ni majukumu ya kiroho yawe ni majukumu ya kibiashara yawe ni majukumu ya kujiendeleza wao wenyewe hasa tukikumbuka ya kwamba vijana tunaowazungumzia ni vijana wa kiafrika ikiwa nyinyi ni wanafunzi wa historia mtakumbuka ya kwamba wengi wa waasisi wa mataifa haya ta tanzania kenya uganda walikuwa ni vijana ukiwataja kama katika taifa hili lenu ya e jamhuri ya muungano wa tanzania walioiasisi ni vijana mwalimu kambarage nyerere alikuwa ni kijana walipofanya muungano hata karume alikuwa ni kijana kawawa alikuwa ni kijana ukienda katika nchi ya ghana vilevile vile nukuruma alikuwa kijana samora alikuwa kijana ili mradi wale waliokuwa katika mstari wa mbele ivalia njuga janga la ukoloni walikuwa ni vijana ni vijana ambao walikuwa na uzalendo ni vijana ambao wakuwa wa binafsi walikuwa ni vijana wenye nidhamu tunapozungumzia jambo ao swala la nidhamu lazima tukumbuke ya kwamba ikiwa vijana wa kiafrika watachangia katika kuendeleza bara hili la afrika ili bara ijinasue kutoka kwa minyororo ya ukoloni mambo leo bara ijinasue kutokana na kasumba ya ukoloni mambo leo lazima vijana anaowazungumzia wawe ni vijana wazuri vijana ambao wanamwelekeo kila kukicha ukisoma magazeti ukitazama televisheni utapokea habari ya kwamba vijana katika nchi mbalimbali za kiafrika wanatoroka bara na wanazama katika bahari ya mediterranean wakijitafutia maisha huko ulaya au wanadhalalishwa katika mabalozi za nchi za ulaya wakiomba visa kufanya huko ni kutojiamini kufanya huko ni kueleza dunia ya kwamba wewe kama mwafrika hauna imani na uafrika wako hauna imani na nchi yako hauna imani na bara lako na umekubali kuwa mtumwa na waswahili wanasema hivi ukivaa koti ya kuazima uwezi kuvaa koti hilo kwa makogo au kwa mikogo kwa kuwa uenda ikachukuliwa ghafla enyi vijana mlio hapa lengo letu ni kuhamasisheni ili muwe na ari ya kuhakikisha ya kwamba mmefanya vitu ambavyo vitawawezesha kushiriki katika maisha ya tanzania maisha ya afrika na maisha ya dunia kwa njia ambayo itawawezesheni kushindana na watu kutoka katika jamii mbalimbali na waswahili wanavyosema chuma unolewa na chuma na nyinyi hapa kuna watu ambao wamebobea watu ambao ni weledi kama nilivyosema katika tasnia mbalimbali wamekuja hapa kuwanoa nyinyi nakumbuka mara ya kwanza nilipokutana na mwasisi wa taifa lenu nilikuwa kijana tu tarehe ts mwezi wa 12 w1984 ndio nikakutana na mwalimu nyerere salaam nikiwa bado chuoni na mwalimu alikuwa ni mtu wa ajabu sana nyinyi mnamsoma tu katika historia kwanza alikuwa na imani ya kwamba mwafika ana uwezo wa kutekeleza majukumu yote kizazi cha sasa hawana imani kama hayo vizazi vya sasa vinajidunisha vinafikiri ya kwamba ni mzungu ndiye anaye uwezo vinafikiri ya kwamba mchina ndiye ana uwezo vinafikiri ya kwamba mwafrika hajiwezi kama hujiamini wewe mwenyewe basi utadhalalishwa na kudumazwa na wengine katika maisha ya kisasa ukitembea katika nchi mbalimbali vijana wanaangazia sana vitu visivyo vya kiafrika iwe ni michezo iwe ni sanaa wanavyovishabikia ni vitu visivyo vya kiafrika na hilo ni jambo ambalo lazima tuliangazie na tujiulize ni kitu kipy ambacho kinatukwaza ili tusiwe na maono ili tusiwe na ujasiri wa kujiamini nyerere mwalimu akizungumza mwaka wa 7 akiulizwa je vijana wa bara la afrika wana umuhimu gani akasema kwa kamenkuruma ya kwamba ikiwa bara la afrika litaendelea lazima vijana wa kiafrika wawe ni vijana ambao wana malezi bora siha njema na bongo kali katika kikao kama hiki naulizeni mna siha njema mna malezi bora mna bongo kali mna nidhamu umeipiga vita ubinafsi hao nyinyi ni vijana ambao hawajiamini wewe kama kijana uwe katika huwe ni mwanasiasa unashiriki katika siasa ili kujinufaisha au kuchangia jamii yako iendelee kwa njia inayostahili ni maswali kama hayo ndiyo tumekuja hapa kujieleza na ninaelewa ya kwamba kikao hiki au hafla hii imeandaliwa kwa muktadha wa imani na ikiwa ni hivyo mtaniruhusu niwaelekeze katika kitabu kizuri cha bibilia na katika kitabu hicho kuna vijana wanne katika kitabu cha danieli mnaikumbuka nyee katika bibilia kuna kitabu cha danieli sura ya kwanza tunaelezwa ya kwamba kulikuwa na mfalme mmoja anaitwa nebukadineza mnamkumbuka huyo huyo akawa ni mtu ambaye aliiteka nyara wayahudi akauliza wafanyikazi wake ya kwamba nataka vijana ambao wanaelewa sayansi wanaelewa sanaa waje hapa kwangu ili niwafunze kisha watanihudumia vijana hao walikuwa anaitwa daniel akabadilishwa jina akapewa beltashaza nakumbuka hivyo kijana mmoja alikuwa anaitwa hananaya akabadilishwa jina akawa ni shadrak mmoja alikuwa na jina la mishael akabadilishwa jina akakuwa anaitwa meshak na mmoja alikuwa anaitwa zaria akabadilishwa jina akaitwa abednego sasa wakafundishwa kwa, kwa, kwa, kwa muda kwanza kabisa waliambiwa ya kwamba watakula nyama minofu ya nyama tu kutoka katikakuna mtuwatakula minofu ambayo itaandaliwa katika jikoni ya mfalme kilichofanyika ni ya kwamba wakasema sisi hatutaki chochote ambacho kinatoka kwa mfalme sisi tunamwamini mungu kwa hivyo hatutaki chochote ambacho kimetolewa kama kafara kwa miungu ambayo siwaamini yule mfanyikazi akasema lasha bwana mfalme atatuwadhibu akawambia hebu natupe siku kumi ili tuone ni kitu kipi kitakachofanyika baada ya siku kumi walikuwa wamenawiri kabisa na katika siku baada ya siku wakawa ni watu ambao wanasoma siku ya kuhitimu ikasemekana ya kwamba walikuwa na busara mara kumi kuwashinda wale wote na jambo ambalo nataka kuliangazia ni ya kwamba vijana hawa walibadilishwa majina lakini hawakuteta hawakuteta hata walipobadilishwa jina lakini wakati ambapo nebukadinezar alitengeza sanamu akawaambia ya kwamba waabudu na wakusujudie sanamu huyo wakadinda wakasema ya kwamba mungu tunaye mwabudu atatuokoa na hata asipotuokoa tunaimani naye wakaambiwa ya kwamba ikiwa mtafanya hivyo basi falme yule wakaja wakaweleza ya kwamba vijana hawa wana hawakutii wewe waosujudu wala wakuabd awabudu sanamu ile wakachukua vijana vibonge vibonge wakatupwa kwenye moto uliokuwa ukiwaka na baada ya muda wakaona shadrak meshak na abednego wakitembea mle motoni na akaona na kiumbi ambacho alisema si sililiwaweka motoni watu watatu mbona sasa na mwona mwingine wanne ambaye ana, anaonekana kama mwana wa mungu ni kitu kipi ambacho nakiangazia ya kwamba kuna vitu ambavyo unaweza kukubali vibadilike lakini kuna vitu ambavyo vinakuelenga wewe na vinaelenga hali yako vitu ambavyo huwezi kubali vifanyike jina hata uitwe nani haikubadilishi lakini ukiambiwa ufanye vitu ambavyo vinabadilisha mwelekeo wako lazima uwe na ujasiri wa kukataa walipoambiwa ya kwamba wataabudu sanamu wakasema la hasha hatutaabudu sanamu hivi sasa napozungumza nanyi kuna masanamu wengi tu kuna miungu sanamu wengi tu kuna wale ambao kila kukicha wanaabudu kamari wanacheza kamari wanasema watashinda watakuwa matajiri hafla binhu hasha kuna wengine ambao kazi yao ni kukesha tu wanaomba wanashinda wakiomba tu wanafikiria mungu ataangusha at- at- maana kutoka binguni na vitu vitamu vitamuvitamwu lasha maombi bila kazi ni ushirikina maombi bila kazi ni ushirikina kwa hivyo jukumu letu ni kuhakikisha ya kwamba tumefanya kazi kwa kuwa waswahili wanasema wahenga wanasema ya kwamba ukivitaka vya uvunguni By Professor P. L. O. Lumba on the theme The Power of Character in Leadership, the speech was delivered in Kiswahili. Speech of the professor P. L. Lumbers, you know, I would say what touched my heart is about how the youth are drowning in the Mediterranean Sea all because they are looking for a better life for themselves and that of their families. Can you imagine, with all the riches of Africa? Great Africa, for that matter. Her sons and daughters remain poor. Why? And they are even dreading the deadly Mediterranean Sea as an option to look for a better life. I mean, what is wrong with us? What is wrong with us as a people? And I would say it's because to a large extent, because of the character of the majority of leaders we elect to office. We elect thieves. Let us call them for their names. Thieves. Majority of them are thieves. You know, if you say they are corrupt, you glorify the, the, them. Just let them know who they are. Majority of them are thieves. They come in. To loot the people and then render the people poor. They wouldn't come out with good policies all because they want to keep the people impoverished so they can keep on, you know, lording over them. Great Africa. Especially the youth of Great Africa. Speak up. Speak up loud and clear. And if it means sh- you need to shout, shout. Don't tell you that don't let them tell you that you know you need to be quiet, you need to be quiet while they are toiling with your future. Make sure that you get into power the people who have the heart for the youth of Great Africa. The people who have the continent at heart and no thieves. A lot of them are also, I won't say a lot of them, just a few of them are doing good things for their people. I mean, let's take for example, a typical example. Okay, you can love him or hate him. Paul Kagame. Paul Kagame is doing something good for the people of Rwanda. I remember the United Nations, you know, some time ago, I think about 30 years ago, they wrote the obituary of, your, of Rwanda, that Rwanda was a failed state. Now today, look at Rwanda a shining example for the great african continent. so our leaders, when they go out there and they see nice things, don't they feel ashamed that their people are wallowing in poverty? and don't they come back to do something good for the people? it is not business as usual on the great african continent. i must re-emphasize that. it is not business as usual. On the great African continent. My lovely audience, we would like to say a very big thank you for this wonderful speech de- de- This was de- de- delivered, I would say. I can't even speak even anymore. That is, it was delivered by, you know, Pia Lolumba in Kiswahili. Today's edition or episode was brought to us by kind courtesy of Jumia Global, the strategic Afrocentric Market Team Sustainable Organic Agricultural Project, Great Africa Women Empowerment Project Concepts, Products Promotions Equipment Limited Black Bastards, Agribusiness and the Dr. Bad's World of Fragrance. I would like to say a very big thank you for your time, especially those of you who were able to stay through and through to the end. Thank you so much for your time and keep sharing the Dr. Bad's podcast. Always remember that I love you all, especially you. J'aime beaucoup in all that you do. Let love guide you, not fear, because fear is the greatest vampire of energy. I love you all, especially you. Bye-bye! <laughs>