reli ya kati nchini tanzania ni reli kongwe zaidi ikiwa imebeba historia kubwa tangu enzi za ukoloni reli hii sasa ina taswira mpya na ya kisasa standard iy ya yani sgr katika kipindi chetu cha kwanza cha songa na samia tunaangazia maendeleo na utekelezaji wa mradi huu wa reli ya sgr hii ni songa na samia sgr ni miongoni mwa miradi ya kimkakati iliyoanza kutekelezwa kwa asilimia 36 na serikali ya awami ya tano utashi wa kisiasa na dhamira safi ya serikali ya awamu ya st chini ya rais samia suluhu hassan iliona umuhimu wa kuwekeza nguvu akili na rasilimali ili miradi hiyo isikwame hata hatua moja serikali itaendelea kutekeleza miradi hii ya kimkakati ili kuwa na miundombinu imara itakayochangia katika ukuaji wa uchumi pamoja na kupunguza gharama za usafirishaji mradi huu wa sgr unasimamiwa na shirika la reli tanzania trc mkurugenzi wa trc masanja kadogosa anapongeza utashi huo wa kisiasa wa rais samia nchi yetu tangia tupate uhuru e kwa taifa eh, ni, big ni ma- maamuzi magumu sana eh, kuhakikisha kwamba taifa letu linaenda na hasa wakuangalia kizazi kinachokuja sgr ni mfumo wa reli unaojengwa nchini ili kuiunganisha tanzania na nchi jirani kutoka bandari ya dar es salaam hadi bandari ya ziwa viktoria jijini mwanza na kisha rwanda uganda burundi zambia na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ndani ya mwaka 223 rais samia suluhu hasan ameendelea kutekeleza ahadi yake kwa watanzania na kusimamia mwendelezo wa ujenzi wa reli ya kati ya tanzania standard gage railway ama sgr mradi huu ulianza aprili mwaka 217 ukilenga kupunguza gharama za usafiri kupunguza muda wa kusafiri urahisi wa ufikaji huduma mbalimbali mbali za jamii na uwezeshaji wa biashara kati ya tanzania na nchi za jirani reli ya sgr ni miongoni mwa miradi mikubwa zaidi katika historia ya tanzania na afrika mashariki ikigharimu dola za kimarekani bilioni 1 ambayo ni sawa na fedhwa za tanzania trilioni 233 serikali ya awamu ya sita ya rais samia suluhu hasan imefanya juhudi za kufikisha reli kwa takriban watanzania wote reli ya sgr inapitia miji ya dar es salaam morogoro maktupora dodoma tabora isaka shinyanga mwanza rusumo kigali rwanda bujumbura nchini burundi goma huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo na kampala nchini uganda kwanza tunamshukuru sana mweshimuwa raisi e, wa jamhuri ya muungano wa tanzania dk samia suluh hasani kwa juhudi zake zote ambayo amezifanya ozungumza ni kwamba kipande msi asilimia miam tu asilimia 98 psaba na sehemu moja tumbao tumebakiza kwenye ujenzi ujenzi njenziuliooa unaendelea kuingia bandarini na zile pas mbili zi ujenzi kwa maana tumesha maliza kwa maana ya kutoka dar es darisalama kwenda morogoro lakini jue kukua na vipande vingine na kipande cha kutoka morogoro kwenda dodoma na kutukola ambao tuk asilimia tisini na sita pointi sifuri moja wakati anaingiauwa asilimia s na sita lakini kuna vipande vingine mo ongezeka sasa kipande cha kutoka makutkola kwenda tabola tabola isaka isaka mwanza en tuna kipande kingine cha kutoka e, tabola kigoma vyote hivi vina wakandarasi wanaendelea na kazi na sasa hivi tunafanya manunuzi kwa kipande cha saba cha kutoka uvinza kwenda msongati ambao kinaunganisha hichi nchi mbili ambao baadae tunafanya extenshon ya kwenda vitega then kindu drc kwahiyo ni juhudi kubwa sana za, za mweshimuwa rais e, political wll so, mambo aa makubwa yanahitaji mapesa mengi huwezi ukayafanya tu hivi kavutamani tamani lazima kuwepo na strong stonltlll ya kusema kwama tunaendelea mpaka kieleweke ujenzi wa reli ya standard snade umegawanyika katika awamu mbili awamu ya kwanza kutoka dar es salaam hadi mwanza na ina jumla ya kilomita 1596 sehemu kuu ya reli ya sgr inayosubiriwa kwa hamu na wananchi ni kipande cha dar es salaam hadi morogoro kipande hichi kina kilomita 3 mi naitwa naima omari rajabu nafikiri tulikuwa tuna hamu kubwa sana wa ujio wa teni ya kisasa kwa sababu hiziteni ambazo zamani zikuwa zina changamoto kubwa sana kwa sababu watu walikuwa wanasafiri wanakaa siku tatu siku nne wanaenda hata ile kama wengine mjasiriamali wafanya biashara kwa mfano tuna hamu ya kwenda pengine ku biashara utakuta biashara aingine mfumo wa biashara unakuwa mzito kutokaa na na hali ya usafiri kama treni mpya ikisha kuja kwa sahivi mi naona hata mfumo wa biasharani kwa uchumi itakuwa nayo maendeleo yatakuwepo makubwa sana kwa sababu watu kuwa na kwa wakati na narudi kwa wakati kwa kasababu usafiri utakuwa hauna changamoto tena yaani tunaiomba na tunashukuru yani ije na tunamnayo sana ije enasaidia e nasaidia ti t- hasa tena kama hii mwendokasi kianza kwa saba yenyewe inaenda na muda chapu kwa haraka unaweza ukafanya mambo yako unakokwenda ukarudi ukaendelea na shughuli zingine ambazo zinahitajika fursa nyingi mi niseme hasa watanzania wengi ni wajasiriamali wafanyabiashara wanatoa bidhaa hapa na hasa dareslam asaau dareslam ndio vitu vingi vinaingia kupitia bandari e, watafaidika watanzania na majirani wa nchi nchi zetu inchi jirani watakuwa wanachukua mizigo na watakuwa naipeleka kwa wakati na biashara itakuwa ukiangalia 27 tuna mashindano ya kushiriki afcon kwa afu, nitatusaidia kwa watalii na wataliiabidi waaje kwa haraka waendkaaaka ia kasau ataaatoka kwenda mkoa mwingine na pia tatusaidia sana kwa uelidi mkubwa mshukuru sana mweshimiwa rahisi mungu aendelee kumsimamia kwa kwasababu matarajio ya wengi yalikuwa kwamba uongozi wa wanawake kwamba vile hauwezi kufanya kitu lakini mwenyezi mungu ameweza kuonyesha kwamba wanawake tunaweza yani, tena sio kwa, kwa kidogo tunaweza sana kwamba hata sekta zingine zikipewa uongozi yaani wakitaka kuwaweka wanawake kwenye sekta yote ya uongozi wawaweke tu wasiwe na shaka kwa sababu mama amefanya makubwa akisaidiana na viongozi wenzake kama waziri mkuu makamu wa rahisi kwa kweli namshukuru sana kwa hatua aliyoifikia watu wengi walijua kwamba hivi vitu vitalala kwamba marehemu ameondoka mama akishaingia madarakani ya, wanawake hawawezi lakini mama ameonyesha kwamba wanawake wanaweza miradi inaendelea tena inaendelea kwa kasi ya ajabu ujenzi ulianza aprili 217 na unaendelea kwa kuweka nguzo pamoja na mataruma habari njema ni kwamba tayari kipande hiki kimekamilika na majaribio yamefanyika stesheni ya dar es salaam ina ska mita 1350 ambapo itaunganisha usafiri wa brt na usafiri wa reli kwa hiyo mtu akishuka tu anaweza kuchukua taksi kwani kutakuwa na eneo kubwa la kuegesha magari ambapo wataweza kupanda mabasi au magari ya kawaida lakini pia mtu anaweza kuamua kuondoka na mabasi ya mwendo kasi kwani tunakuwa na mastesheni makubwa kwa sababu tuligundua kwamba eh, sehemu ya kuwa fe kwenye, kwenye mambo ya, ya, ya leli ili mweze mmwe na reli ambayo haitegemei ruzuku kutoka serikalini kwanza kuyatumia maeneo yenu vizuri fanokamapona kila sehemu pale kuna sehemu za mabenki kuna sehemu za et kuna sehemu za voski una sehemuuu taa mbili ka mana ingie iama takua itut afanya biashaa ta ma en asama ost zetu tukaziani kwa, kwa sababu ya maana tutakuwa kwenye hatua nzuri sana kama reli e, ambayo itajitegemea badala ya kutegemea ruzi kutoka serikalini kila kituo kidogo na kikubwa kimewekwa miundo mbinu ya kisasa na rafiki kwa watu wote wakiwemo wenye mahitaji maalum mifumo yetu ya mawasiliano njia yetu na pamoja na vifaa tulivyonunua vina vina, vina, vina vimekizi viwango Kofupi, zote, kwa ufupi steshen zote zimekamilika kwa asilimia m1 kuanzia salaam mpaka, mpaka morogoro unavyoona chini hapa hii ni kwa ajili ya, ya watu wenye, wenye, wenye ulemavu wa macho wasioona wa kao hizi ni alama ka atitaka kuingia chooni moja kwa moja atatumia arama hii kumpeleka mpaka chooni tukisema tumejenga eh, n hizi kwenye state of art hii ndo maana yake tumezingatia eh, viwango vyote vya kimataifa ikiwemo na walemavu kuweza kuaccess jengo hili bila kuhitaji usaidizi e, mkubwa mradi huu unatarajiwa kuleta manufaa tele miongoni mwa manufaa hayo ni uwezeshaji wa biashara kuchagiza shughuli za kiuchumi kurahisisha shughuli za kitalii kuimarisha mahusiano ya kikanda na kupunguza muda wa safari kwanza gharama za uendeshaji matumizi ya umeme sio sawasawa na matumizi ya inayotumia inayotumiadel matumizi ya umeme ni gharama ya uendeshaji inapungua sana hilo la kwanza la pili mwananchi atafika sehemu anayotaka kwenda kwa wakati mfupi mno, mno kama inakadiriwa chini ya dakika mia moja mtu atatoka daressalam mpaka morogoro na tuna esperiensi masaa yasiyopungua matatu na nusu manne kwa barabara daa moro kwa hiyo naamini kabisa manufaa yake ni makubwa sana mbali na manufaa hayo mradi huu umesaidia kuongeza ajira na pato la taifa kwani hadi sasa sgr imetoa zaidi ya ajira 1, 30 za moja kwa moja na ajira zaidi ya laki moja unusu zisizo za moja kwa moja ajira hizi zimezalisha pato la jumla ya shilingi bilioni 35874 miongoni mwa wanufaika ni madereva wa treni ambao wameweza kupata ujuzi zaidi wa reli ya kisasa na uendeshaji wake lakini mafunzo haya niliyo yalikuwa ni mafunzo kwanza na espriensi ya kuendesha ko kwa kwangu yamenipa urahisi tu kwa sababu gani nimekwenda kwenye umeme moja kwa moja kuutumia kuzalisha mwendo tofauti na huko nyuma ulikuwa unasoma vitu vingine ambavyo sasa zao lako la mwisho ni mwendo sasa hapo unakuta umeme upo we unaanzisha mwendo kwa hiyo ndio raha yake y yani ya mafunzo yamekuwa kwangu ni ni mazuri mno mimi na uzoefu wa miaka zaidi ya ishina tano katika upande wa operation ya vichwa vya train katika uzoefu wa kuendesha ile kule na hii hii tofauti hii kidogo imekuwa simplified zaidi vitu vingi vya wadereva ni vimepunguzwa sana ile shughuli ya kule kuangakangeka paka wnazokuakuwa wadereva kuliko huku huku nafundishwa katika mfumo ambao unaoleweka na vilevile kwa vile, sababu sisi tayari tueshaujua udereva ni nini itakuwa ni rahisi shirika la reli tanzania limepokea injini au vichwa vinne vya treni ya umeme na mabehewa zaidi ya s ya abiria injini za umeme zilizonunuliwa hivi karibuni zina kasi ya juu ya kilomita 160 kwa saa tutakuwa na treni mbalimbali mbali, kuna treni za express maanake ikitoka daresalama morogoro morogoro unaeza ukasimama kilosa kwa sababu ya watalii damikum kasakama kilomta ugiaene anoanaweza katoka hapa morogoro kirosa dodoma auaezkatoka hapa dodoma am daresalama morogoro dodoma kwa tunategemea mzigo tutaanza o na dodoma k u maanakwa maana ingine ni kwamba hii ya kutoka daa morogoro inaweza kaanza bila ya kutegemea ujenzi wa bandarini e, sa tunavyowazungumza kule kwenye meli meka inasubili kuingiaina vichwa vitatu na wabehewa ishirini na saba akisha ingiaafkii anzia keshaaangiautauana vicha vinne v vinatosha anza a safari paza daresalama morogoro ao lakii vilevile tuna e za ulizosema nyoko sitaanza kuingia mwezi wa, eh, wa machi taingia moja tutafuatia mwezi wa apl mbili ten mei bl mpaka oktoba itaingia moja lakini hapo zitaanza kuingia bpaka takada kumaliza kipande cha pili cha utekelezaji cha sgr kinahusisha kituo cha morogoro hadi dodoma kilomita 422 hichi ni kituo cha dodoma ambacho ni mojawapo ya vituo viwili vikubwa kuliko vituo vingine utekelezaji wa ujenzi ni asilimia 961 hadi sasa utekelezaji wetu wa awamu ya kwanza ya kuanzia daresslam mpaka mwanza stesheni hii ndo kubwa kuliko zote ambazo zitajengwa katika sekshen hii ya awamu ya kwanza ya kutoka dar es esslam mpaka mwanza ina uwezo wa kuhudumia abiria milioni m kwa mwaka ina parking space ya magari 163 na pia ina levo tatu jengo hili sio tu kwa ajili ya abiria pia ni kwa ajili ya biashara kuna places au sehemu za kukodisha 33 ambao kuna sehemu za mabenki kuna sehemu kwa ajili ya migahawa kuna sehemu kwa ajili ya, ya shops na looend ambao wanaweza wakafanya kazi maeneo haya hii ndo steshen pekee ambayo tunaweza tukahudumia tukapakia katika treni mbili kwa wakati mmoja tuna, tuna platform ambayo ina tak tatu mbili dedicated kwa ajili ya kupakia abiria ambao kuna ptfo mbili na moja ni transit ili kuwa na uendelevu wa mradi usalama na uhakika wa safari ni muhimu uhakika wa safari unapatikana kwa kuwa na treni nzima safi na umeme wa uhakika kwa kuzingatia hilo mradi umehusisha ujenzi wa karakana kwa hapa sasa hivi tulipo tupo eneo la mashainad ihumwa ambalo ni karakana ya reli kwa ajili ya matengenezo ya vichwa vya treni mabehewa kuosha treni na operehen zingine za, za, za reli katika eneo hili la masholinad zenye urefu wa kilomita 28 pia tuna majengo 27 ambayo yako dedicated ited kwafctofauti tofauti tuna majengo kwa ajili ya matengenezo ya vichwa vya treni tuna majengo kwa ajili ya matengenezo ya mabehewa tuna majengo kwa ajili ya kuoshea treni tuna i facility kwa ajili ya, ku, ya kutrain madereva wetu na stafu wengine tuna control buildings na technical buildings tofauti katika eneo hili awamu ya sita ya serikali ya rais samia suluhu hasan imeweka historia barani afrika sgr ni reli pekee ya kilomita 201 inayotumia umeme na kufika kasi ya kilomita 160 kwa saa kwa maana hiyo usalama wa abiria na wapita njia umepewa kipaumbele kikubwa swala la usalama kama mlivyoona pale nafia tumefensi reli yote na kwenye reli we lelisendo yni mao mengine sio ya kutengeneza pesa anafata, lakini kwanza why? Undoka, watu zaidi si akutengeneapesa anafata akini anza ikitokea lolote lile kuna maisha ya watu Ko, ni muhimu sana na pamoja na tu kn tutakuwa na tutakuwa na watu ambao wanakaa maeneo tunajua ni kwa kwa mba tunaani kwamba eli yetu mpaka watu watakapowaingia kichwani kwamba tuna mdudu tofauti saameingia nchini madereva wa treni nao wanakiri umuhimu wa jambo hilo upande wa usalama kwa upande wa vichwa vya treni vya zamani na vya huku ni tofauti kidogo japo kuna kanuni kama zinaza kufanana na za kule kwa mfano kuna kitu ambacho kuwa ameshikilia hii hendo ya dii eh, kua tunatch sisi tunaita kitu ita natachbmetri hii maana yake kwamba yani nissi kwa, kwa kuli tdtaanpedo akaygaanguu saa lakini hii mekua, simplify imekuwa kieetoi zaidi uatumia mfumo tabiometri tachi maana yake kwamba ina kusens kapahuko lif huko hai kujafaukifa protection hi gari ina second seknd shirini gali naaplai eeak nasimama kwa ajili ya usalama reli ya sgr iliyopewa kipaumbele kikubwa na rais samia suluhu hassan italeta mageuzi makubwa kwenye urahisi wa usafiri na muhimu zaidi uchumi nimekuwa nikisikia mabadiliko ya tarehe za kuanza kwa safari za treni kupitia reli ya sgr kutoka dar es salam kwenda dodoma na kwa kweli wananchi wamechoshwa na vijisababu wanataka kuona reli ikifanya kazi sasa naelekeza ifikapo mwisho wa mwezi julai 224 safari ya reli ya sgr kati ya daressalam hadi dodoma ziwe zimeanza hatimaye safari hasa za daa mpaka morogoro zitaanza rasmi hivi karibuni huwa nasi tena siku nyingine kwenye songa na samia